อาณาจักรโลกเเห่งความสุข
ขอต้อนรับเข้าสู่เว็ปดาวน์โหลดฟรีครับ

Join the forum, it's quick and easy

ขอต้อนรับเข้าสู่เว็ปดาวน์โหลดฟรีครับ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

อธิบาย การปิดเครื่อง PSP ในแบบ shutdown และในแบบ sleepmode

Go down

อธิบาย การปิดเครื่อง PSP ในแบบ shutdown และในแบบ sleepmode Empty อธิบาย การปิดเครื่อง PSP ในแบบ shutdown และในแบบ sleepmode

ตั้งหัวข้อ by EvilSoul Thu May 20, 2010 10:38 am

อธิบาย การปิดเครื่อง PSP ในแบบ shutdown และในแบบ sleepmode Psppowerbutt

ตรงนี้ละครับปุ่ม Power ในการเปิดเครื่องและปิดเครื่อง
ไม่
ว่าจะเปิดเครื่องหรือจะปิดเครื่อง ก็ดันขึ้น เหมือนกันเลยครับ

อธิบายการปิดเครื่อง PSP ในแบบ
shutdown และในแบบ sleepmode

สองวิธีนี้
มีจุดหมายการใช้งานต่างกันนะครับ
อธิบายคร่าว ๆ ได้ดังนี้

1. การปิดเครื่องแบบ Shutdown

คือการปิดเครื่องแบบ ปิดสนิท นั่นเอง
อธิบายง่าย ๆ คือ
เหมือนกับการ shutdown เครื่องคอมฯ ของเราเวลาเลิกเล่น
ซึ่ง window ก็จะ
shutdown ทำนองนั้นเลย ถ้าเปิดเครื่องใหม่
ก็จะขึ้นโลโก้ Sony PSP
ทำนองนั้นครับ
การปิดแบบ shutdown นี้
จะเป็นการปิดเครื่องแบบไม่กินพลังงานแบ็ตเตอรี่ครับ

การปิดแบบ
Shutdown ทำได้โดย
การกดปุ่ม Power ดันขึ้นค้างไว้ประมาณ 7 - 10 วินาที
จน
กว่าไฟสีเขียว ๆ ตรง power จะดับสนิทแล้วปล่อยนิ้วครับ ก็เป็นอันเสร็จ
-------------------------------------------------------------------

2. การปิดเครื่องแบบ Sleep Mode
หรือแบบ Stand by Mode

คือการปิดเครื่องที่ใช้ในการปิดแบบ
ว่า เดี๋ยวอีกซักพัก ก็จะมาเล่นใหม่ ทำนองนั้น
เพราะการปิดด้วยวิธีนี้
พลังงานของแบ็ตเตอรี่ จะส่งพลังเลี้ยงเครื่องตลอดเวลา
แต่ก็ไม่ต้องตกใจ
ครับ กินไฟน้อยมาก ๆ ไม่ต้องกลัวว่าแบ็ตจะเสื่อมเร็วครับ
การปิดเครื่อง
ด้วยวิธีนี้ sleep mode นี้ จะทำให้เรากลับมาอยู่ตรงหน้าเดิม
ก่อนที่เรา
จะปิดครับ เช่น ถ้าคุณกำลังเล่นเกมฟุตบอลอยู่
พอจบครึ่งแรก
มันจะมีหน้าเมนูในเกมขึ้นมา เราก็ปิดเครื่องแบบ sleep mode
แล้วไปข้าง
นอกซักชั่วโมงแล้วกลับมาเปิดเล่นอีกครั้ง ก็จะกลับมาที่หน้าจอ
ตอนเราพัก
ครึ่งแรกนั่นเองครับ

**แ
ต่สำหรับ PSP 3xxx ที่ลงโปรแกรมแฮกนั้น
ผมแนะนำดังนี้
เมื่อเล่นเกมเสร็จแล้ว เซฟ เกมนั้นให้เรียบร้อย
จาก
นั้นออกมาที่หน้าจอ XMB หรือหน้าจอเมนูหลักของ PSP
แล้วค่อยทำการปิด
เครื่องแบบ sleep mode ครับ
แบบนี้จะดีกว่า เพราะบางที
ถ้าปิดระหว่างที่เล่นเกมนั้น
พอเปิดมาใหม่ อาจจะทำให้ค้างครับ
และถ้าค้าง ก็ต้องปิดเครื่องแบบ shutdown ไม่ก็ถอดแบ็ตออก
ซึ่งก็ต้องมา
เสียเวลาลง HEN ใหม่ และใช้ว่าจะติดกันง่าย ๆ ซะด้วย HEN เนี่ย
ซึ่งมัน
จะเสียเวลาเปล่า ๆ ครับ**

การปิดแบบ sleep mode หรือแบบ stand by นั้น
ทำได้โดย
การดันปุ่ม power ขึ้นแล้วปล่อยอย่างเร็ว ครับ

ทบจะ 1 - 2
วินาทีแล้วปล่อยนิ้วเลยทำนองนั้น

ซึ่งการปิดเครื่องทั้ง shutdown
และ sleep mode นี้
ก็จะทำให้จอ LCD ของเครื่อง ดับลงนะครับ
-----------------------------------------------------

นื่อง
จากปัจจุบัน PSP 3xxx นั้น เมื่อเรา แฮกลงโปรแกรม
ให้เล่นเกมบน mem
ได้นั้น โปรแกรมที่แฮก ไม่ได้ถูกฝังไว้ใน flash ของเครื่อง
ซึ่งทำให้เรา
ต้องทำการปิดเครื่องแบบ sleep mode หรือแบบ Stand by
เพราะถ้าเราไปปิด
แบบ shutdown โปรแกรมแฮกที่เราลงไว้ก็จะหายไปทันทีครับ
เหมือนการ Reset
อย่างไงอย่างนั้นเลยครับ ซึ่งก็ต้องมาเสียเวลาลงใหม่นั่นเอง

ดังนั้น
จึงนำมาอธิบายให้อ่าน สำหรับคนเล่น PSP มือใหม่นะครับ

เครดิต auns555
EvilSoul
EvilSoul
Hyper Mod III
Hyper Mod III

เหรียญ : อธิบาย การปิดเครื่อง PSP ในแบบ shutdown และในแบบ sleepmode F9f06อธิบาย การปิดเครื่อง PSP ในแบบ shutdown และในแบบ sleepmode M02ode112อธิบาย การปิดเครื่อง PSP ในแบบ shutdown และในแบบ sleepmode M21hpxอธิบาย การปิดเครื่อง PSP ในแบบ shutdown และในแบบ sleepmode M24rtgอธิบาย การปิดเครื่อง PSP ในแบบ shutdown และในแบบ sleepmode Medal24อธิบาย การปิดเครื่อง PSP ในแบบ shutdown และในแบบ sleepmode M26qryอธิบาย การปิดเครื่อง PSP ในแบบ shutdown และในแบบ sleepmode M22byr
อธิบาย การปิดเครื่อง PSP ในแบบ shutdown และในแบบ sleepmode Medal39อธิบาย การปิดเครื่อง PSP ในแบบ shutdown และในแบบ sleepmode Medal47 อธิบาย การปิดเครื่อง PSP ในแบบ shutdown และในแบบ sleepmode Jx40v0s16lawdmlxg6jn
หน่วย : หน่วยทหารสายลับ
ฉายา : EvilSoul จงกด + ให้ข้าซะ !!
Male จำนวนข้อความ : 624
ชื่อเล่น : Evil
อาชีพ : นั่งโหลดเกมไปวันๆ
World Points World Points : 52883
คําขอบคุณ คําขอบคุณ : 73
วันที่เข้าร่วม : 02/04/2010
.: : อธิบาย การปิดเครื่อง PSP ในแบบ shutdown และในแบบ sleepmode Underz

http://games-allworld.forumth.com/

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน